Cầu đường Online
Cảm ơn bạn đã ghé thăm diễn đàn! Bạn chưa đăng kí để trở thành những Members!
Xem phim 3D - http://3dsmartcoffee.com.vn
Đăng Nhập

Quên mật khẩu

Latest topics
» Đăng tải hồ sơ năng lực xây dựng
Thu Jun 23, 2016 11:10 am by dangtaixd

» Thói quen thay dầu máy xe ô tô không đúng cách là nguyên nhân khiến động cơ ôtô nhanh xuống cấp
Thu Apr 07, 2016 10:46 am by thuanit64

» Chăm sóc bảo dưỡng bảo trì ôtô đúng cách
Thu Apr 07, 2016 10:46 am by thuanit64

» Khi nào cần thay nhớt động cơ xe hơi - ôtô
Thu Apr 07, 2016 10:45 am by thuanit64

» Tại sao phải chăm sóc thay dầu hộp số ô tô định kỳ
Thu Apr 07, 2016 10:45 am by thuanit64

» Mở lớp thẩm định giá tại Vũng Tàu, Khánh Hòa ngày 22/4
Mon Mar 28, 2016 1:50 pm by viengiaoduc

» Cơ hội có chứng chỉ hành nghề giám sát, thiết kế, khảo sát không phải thi sát hạch
Mon Mar 14, 2016 3:08 pm by viengiaoduc

» Học chứng chỉ thẩm định giá ở đâu tốt nhất
Tue Mar 08, 2016 9:26 am by viengiaoduc

» Học chứng chỉ an toàn leo cao, thoát hiểm nhà cao tầng, làm việc trong không gian kín
Wed Feb 24, 2016 2:59 pm by viengiaoduc

» Địa điểm học nhanh chứng chỉ giám sát thi công công nghệ thông tin
Wed Feb 17, 2016 3:05 pm by viengiaoduc

» Học chứng chỉ giám sát thi công công nghệ thông tin giá rẻ
Mon Jan 25, 2016 4:09 pm by viengiaoduc

» Hỗ trợ xin cấp nhanh chứng chỉ hành nghề tu bổ di tích
Tue Jan 12, 2016 4:39 pm by viengiaoduc

» Địa điểm học chứng chỉ lập và quản lý dự án công nghệ thông tin uy tín nhất
Wed Dec 30, 2015 10:06 am by viengiaoduc

» Tại sao cần công khai năng lực nhà thầu lên web bộ XD/0967343258
Wed Dec 16, 2015 1:59 pm by viengiaoduc

» Địa điểm học chứng chỉ bảo quản, tu bổ di tích nhanh nhất
Sat Dec 05, 2015 9:55 am by viengiaoduc

Statistics
Diễn Đàn hiện có 6502 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: vandung

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 1657 in 410 subjects
Vận tải Xây dựng
Số lượt truy cập
0982.767.231

BẢNG TÍNH THỦY VĂN

Trang 2 trong tổng số 2 trang Previous  1, 2

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

NewPost Re: BẢNG TÍNH THỦY VĂN

Bài gửi by nomad on Tue Dec 21, 2010 11:35 pm

Chào Admin.
Mình có một vấn đề muốn hỏi bạn. Khi mình tính ra Qtk theo tần suất có trường hợp là Qtk < Q theo mực nước lũ LS, từ đó dẫn đến Htk nhỏ hơn H tại lũ LS. Trong trường hợp đó khi tính toán khẩu độ cầu thì mình dùng H nào?? có phải là H tại lũ LS không???? Mình thấy trong TCVN 4054-2005( 2, chú thích - Bảng 30 - Tần suất tính toán thuỷ văn các công trình trên đường ô tô - Trang 47) có quy định " Nếu trong khảo sát điều tra được MNLS cao hơn MN tính toán theo tần suất lũ thì với cầu lớn phải dùng MNLS làm mực nước tính toán "

nomad
Binh nhì

Bài gửi by Admin on Wed Dec 22, 2010 6:41 pm

nomad đã viết:Chào Admin.
Mình có một vấn đề muốn hỏi bạn. Khi mình tính ra Qtk theo tần suất có trường hợp là Qtk < Q theo mực nước lũ LS, từ đó dẫn đến Htk nhỏ hơn H tại lũ LS. Trong trường hợp đó khi tính toán khẩu độ cầu thì mình dùng H nào?? có phải là H tại lũ LS không???? Mình thấy trong TCVN 4054-2005( 2, chú thích - Bảng 30 - Tần suất tính toán thuỷ văn các công trình trên đường ô tô - Trang 47) có quy định " Nếu trong khảo sát điều tra được MNLS cao hơn MN tính toán theo tần suất lũ thì với cầu lớn phải dùng MNLS làm mực nước tính toán "
Bạn nói đúng đấy, đối với cầu lớn thì phải lấy mực nước cao nhất mà tính toán nhé
Thân

Chung tay xây dựng nền tảng vững chắc - [You must be registered and logged in to see this link.]
Sàn giao dịch bất động sản - Cafe xem phim 3D Đà Nẵng

Admin
Admin

http://nguyentaudn.findtalk.biz

Bài gửi by nomad on Wed Dec 22, 2010 11:27 pm

Cám ơn bạn. Được sự giúp đỡ của bạn cuối cùng mình cũng đã hoàn thành xong phần bản tính thuỷ văn cho khu vực tỉnh YB mình. Mĩnh đã kiểm tra lại với nhiều công trình cầu ở YB và thấy rất tin cậy, đến giờ chỉ còn lăn tăn ở cao độ thiết kế cầu. Ngày trước mình làm đồ án môn trụ cầu có nhớ Cao độ đường đỏ được tính bằng Htk+ {0.5m( đối với sông không thông thuyền và không có cây trôi) hoặc +1m( với sông không thông thuyền và có cây trôi) hoặc + Htthuyền ( với sông thông thuyền) }+H(đá kê gối +gối) + Chiều cao dầm + Lớp phủ mặt cầu. Nhưng mình không nhớ chính xác nó nằm trong sách nào hay quy trình nào??? bạn cho mình biết CĐ đường đỏ tính chính xác nhưt thế nào được không?? Cảm ơn bạn nhiều.

nomad
Binh nhì

Bài gửi by Admin on Thu Dec 23, 2010 7:47 am

nomad đã viết:Cám ơn bạn. Được sự giúp đỡ của bạn cuối cùng mình cũng đã hoàn thành xong phần bản tính thuỷ văn cho khu vực tỉnh YB mình. Mĩnh đã kiểm tra lại với nhiều công trình cầu ở YB và thấy rất tin cậy, đến giờ chỉ còn lăn tăn ở cao độ thiết kế cầu. Ngày trước mình làm đồ án môn trụ cầu có nhớ Cao độ đường đỏ được tính bằng Htk+ {0.5m( đối với sông không thông thuyền và không có cây trôi) hoặc +1m( với sông không thông thuyền và có cây trôi) hoặc + Htthuyền ( với sông thông thuyền) }+H(đá kê gối +gối) + Chiều cao dầm + Lớp phủ mặt cầu. Nhưng mình không nhớ chính xác nó nằm trong sách nào hay quy trình nào??? bạn cho mình biết CĐ đường đỏ tính chính xác nhưt thế nào được không?? Cảm ơn bạn nhiều.
Chào bạn, chúc mừng bạn đã hoàn thành nhiệm vụ, phần khổ giới hạn tĩnh không bạn tham khảo theo điều 2.6.4.3 (22TCN272-05)
Bạn chú ý,cần phải tính thêm chênh lệch của độ dốc nghiên mặt cầu (hoặc siêu cao) nữa nhé.
Và điều cần lưu ý rất đơn giản nhưng hay gặp phải đối với các cầu lớn và có thông thuyền là không để ý đến cao độ đáy dầm ở vị trí mố (vì đây mới là điểm thấp nhất của cầu)
Thân

Chung tay xây dựng nền tảng vững chắc - [You must be registered and logged in to see this link.]

Admin
Admin

Bài gửi by baolamx3 on Fri Feb 18, 2011 2:05 pm

không thể tải file bảng tính thủy văn xuống được, các bác giúp em với

baolamx3
Khám tuyển

Bài gửi by VINCI on Wed Aug 03, 2011 10:00 pm

Minh cũng rất thích lĩnh vực này nhưng chỉ có tội chưa tình toán nhiều dự án lớn như các bạn. Nếu được các bác mail cho em file tính thuỷ văn cho em tham khảo với .Đây là địa chỉ mail của mình
[You must be registered and logged in to see this link.]
Thanks trước nhé

VINCI
Binh nhì

Bài gửi by smith on Wed Feb 08, 2012 2:19 pm

Cảm ơn Admin đã gửi bảng tính hay.
Minh đang thiết kế 1 cầu BTCT dầm I33m với các đặc điểm thủy văn như sau:
- Cầu nằm trên thượng lưu của 1 cầu I33.
- Lưu vực khoảng 35km2, nhưng toàn la ruộng lúa. Chiều dài tuyến khoảng 3km, hoàn toàn qua ruộng.
Theo tính toán cầu cũ (mới thiết kế năm 2010 - thay thế cầu cũ là cầu I33M).
Bây giờ mình thiết kế cũng I33m. Mình gặp vấn đề như sau:
- Không thể xác định được lòng sông (vì toàn là ruộng, làm tuyến mới), nếu là lấy toàn tuyến là 3Km sao được... Shocked
- Theo hồ sơ ông kia tính (năm 2010), ông ấy tính như sau:
+ Từ lưu vực tính ra Qtt.
+ Ông ấy giả định Bc = 32 m (tương ứng cầu L=33m) để đi tính toán lập quan hệ h - Q (giả định h = 1m; 1,5m; 2m...)
+ Rồi đưa Qtt và quan hệ h - Q để tìm ra htt (chiều cao nước chảy tự do)
Mình không đồng ý với các tính trên, nhưng không biết tính cách nào cho đúng.
Nhờ các bác hướng dẫn với.
Điểm chính là không xác định được hình thái của sông vì đi qua ruộng 3km.
Thanks.

smith
Khám tuyển

Bài gửi by hvtrung on Thu Mar 28, 2013 5:14 pm

Bảng tính thủy văn cầu lập rất chi tiết........bám sát theo lý thuyết cách tính trong sổ tay thiết kế đường tập 2. Qua tham khảo...tôi thấy có vài số liệu mà tôi không hiểu đó là có hai số liệu H4% nhưng lại dùng chung Q4% (????????) đồng thời H4% của hàng trên thì được cộng 0,65m còn H4% ở hàng phía dưới được cộng 0,75m (theo giải thích của tác giả 0,75m này là do biến đổi khí hậu làm nước biển dâng....còn cộng 0,65m thì do cái gì thì t/giả o đề cập tới). Và thêm nữa cùng có Hmax lũ lịch sử nhưng khi tính lại cho 2 giá trị Qmax khác nhau mặc dù chênh lệch không nhiều (?????????). Cảm ơn tác giả và người up load bảng tính này và nhân tiện đây ...nếu có thể xin tác giả giải thích thêm 1 chút về các ý trên cho tôi và các đồng nghiệp cùng hiểu.

hvtrung
Khám tuyển

Bài gửi by Admin on Tue Apr 02, 2013 8:05 pm

hvtrung đã viết:Bảng tính thủy văn cầu lập rất chi tiết........bám sát theo lý thuyết cách tính trong sổ tay thiết kế đường tập 2. Qua tham khảo...tôi thấy có vài số liệu mà tôi không hiểu đó là có hai số liệu H4% nhưng lại dùng chung Q4% (????????) đồng thời H4% của hàng trên thì được cộng 0,65m còn H4% ở hàng phía dưới được cộng 0,75m (theo giải thích của tác giả 0,75m này là do biến đổi khí hậu làm nước biển dâng....còn cộng 0,65m thì do cái gì thì t/giả o đề cập tới). Và thêm nữa cùng có Hmax lũ lịch sử nhưng khi tính lại cho 2 giá trị Qmax khác nhau mặc dù chênh lệch không nhiều (?????????). Cảm ơn tác giả và người up load bảng tính này và nhân tiện đây ...nếu có thể xin tác giả giải thích thêm 1 chút về các ý trên cho tôi và các đồng nghiệp cùng hiểu.
Chào bạn, rất cám ơn bạn đã có phản hồi và góp ý cho bảng tính thuỷ văn cầu của mình.
Lâu rồi ko đụng đến món này Very Happy nhưng do bạn thắc mắc nên mình trả lời cho bạn rõ thế này:
Trong bản g tính của mình gửi có 2 dòng tính H4% cho ra 2 số liệu khác nhau là đúng, bởi vì:
+ Phần ở trên từ row(158) đến row(176) là một cách tính, cách tính này tương đối chính xác do cách tính từ một hàm số logaric phản ánh gần đúng đường quan hệ Q~H, do đó mình có lập hàm logaric để tính H đó;
+ Phần ở dưới từ row(176) đến row(181) là một cách tính khác, cách tính này dựa vào đồ thị Q~H ta nội suy tuyến tính ra trị số H.
>>> điều này chắc chắn sẽ dẫn đến 2 trị số H ở 2 cách tính sẽ "lệch nhau" chút xíu như bạn thắc mắc.
Cũng từ điều này nên khi mình áp dụng cho bài toán cụ thể của mình thì mình chỉ dùng 1 trị số H đó, còn trị số kia mình tạm ẩn đi nếu ko muốn xoá row nên lại trong bản thân H đó tồn tại 0.65 và cái 0.75 như bạn thắc mắc (nghĩa là công trình của mình có cái mực nước biển dâng là 0.65 có cái là 0.75 tuỳ theo vùng mà trong bảng tính mình ko xoá đi mà vẫn để vậy nên mọi người nhầm lẫn, ko hiểu Very Happy
Thân. Nếu có gì ko hiểu bạn có thể liên lạc với mình để mình giải thích thêm Question Question

Admin
Admin

Bài gửi by Sponsored content Today at 3:00 pm

Sponsored content

Trang 2 trong tổng số 2 trang Previous  1, 2

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang