Cầu đường Online
Cảm ơn bạn đã ghé thăm diễn đàn! Bạn chưa đăng kí để trở thành những Members!
Xem phim 3D - http://3dsmartcoffee.com.vn
Đăng Nhập

Quên mật khẩu

Latest topics
» Đăng tải hồ sơ năng lực xây dựng
Thu Jun 23, 2016 11:10 am by dangtaixd

» Thói quen thay dầu máy xe ô tô không đúng cách là nguyên nhân khiến động cơ ôtô nhanh xuống cấp
Thu Apr 07, 2016 10:46 am by thuanit64

» Chăm sóc bảo dưỡng bảo trì ôtô đúng cách
Thu Apr 07, 2016 10:46 am by thuanit64

» Khi nào cần thay nhớt động cơ xe hơi - ôtô
Thu Apr 07, 2016 10:45 am by thuanit64

» Tại sao phải chăm sóc thay dầu hộp số ô tô định kỳ
Thu Apr 07, 2016 10:45 am by thuanit64

» Mở lớp thẩm định giá tại Vũng Tàu, Khánh Hòa ngày 22/4
Mon Mar 28, 2016 1:50 pm by viengiaoduc

» Cơ hội có chứng chỉ hành nghề giám sát, thiết kế, khảo sát không phải thi sát hạch
Mon Mar 14, 2016 3:08 pm by viengiaoduc

» Học chứng chỉ thẩm định giá ở đâu tốt nhất
Tue Mar 08, 2016 9:26 am by viengiaoduc

» Học chứng chỉ an toàn leo cao, thoát hiểm nhà cao tầng, làm việc trong không gian kín
Wed Feb 24, 2016 2:59 pm by viengiaoduc

» Địa điểm học nhanh chứng chỉ giám sát thi công công nghệ thông tin
Wed Feb 17, 2016 3:05 pm by viengiaoduc

» Học chứng chỉ giám sát thi công công nghệ thông tin giá rẻ
Mon Jan 25, 2016 4:09 pm by viengiaoduc

» Hỗ trợ xin cấp nhanh chứng chỉ hành nghề tu bổ di tích
Tue Jan 12, 2016 4:39 pm by viengiaoduc

» Địa điểm học chứng chỉ lập và quản lý dự án công nghệ thông tin uy tín nhất
Wed Dec 30, 2015 10:06 am by viengiaoduc

» Tại sao cần công khai năng lực nhà thầu lên web bộ XD/0967343258
Wed Dec 16, 2015 1:59 pm by viengiaoduc

» Địa điểm học chứng chỉ bảo quản, tu bổ di tích nhanh nhất
Sat Dec 05, 2015 9:55 am by viengiaoduc

Statistics
Diễn Đàn hiện có 6502 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: vandung

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 1657 in 410 subjects
Vận tải Xây dựng
Số lượt truy cập
0982.767.231

Phần mềm bản đồ địa hình TOPO - San nền HS

Trang 2 trong tổng số 3 trang Previous  1, 2, 3  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

NewPost Re: Phần mềm bản đồ địa hình TOPO - San nền HS

Bài gửi by Admin on Tue Oct 26, 2010 3:48 pm

Góp ý thêm vấn đề này: công tác tạo file cao độ này không cần thiết lắm, bạn có thể sử dụng chức năng tạo mô hình địa hình (tự nhiên, thiết kế) trong HS đã có sẵn.

Chung tay xây dựng nền tảng vững chắc - [You must be registered and logged in to see this link.]
Sàn giao dịch bất động sản - Cafe xem phim 3D Đà Nẵng

Admin
Admin

http://nguyentaudn.findtalk.biz

Bài gửi by cd2k44 on Tue Oct 26, 2010 3:53 pm

đúng như admin nói.Mình đang làm với file thực tế bạn ro88 cung cấp nên các bước làm bám theo file này.

cd2k44
Chuẩn úy

Bài gửi by khaosat2009 on Sat Oct 30, 2010 7:30 am

ro88 đã viết:bôj cài đătj va khoá tất cả đều nằm trong này [You must be registered and logged in to see this link.] Razz Very Happy Smile
và đây la hdsd [You must be registered and logged in to see this link.]
chúc ban thanh công.
Chỉ có khóa chạy modun RL,HS,Topo,Upcad thui, BẠN CÓ BỘ ĐẦY ĐỦ XIN CHO MÌNH VỚI.
CÁM ƠN

khaosat2009
Khám tuyển

Bài gửi by minh8x6000 on Wed Nov 17, 2010 9:13 am

anh ơi cho em hỏi cao độ thiết kế anh gán bằng text thi làm sao. anh vẽ mấy cái polyline đó sao nó hiểu cao độ thiết kế là bao nhiêu

minh8x6000
Binh nhì

Bài gửi by Admin on Wed Nov 17, 2010 9:48 am

minh8x6000 đã viết:anh ơi cho em hỏi cao độ thiết kế anh gán bằng text thi làm sao. anh vẽ mấy cái polyline đó sao nó hiểu cao độ thiết kế là bao nhiêu
1. Gán cao độ san nền HS bằng text giống như gán cao độ bằng đường đồng mức (polyline) thôi bạn àh, bạn cũng có thể xem video hướng dẫn cách san nền bằng cách gán cao độ bằng cách import cao độ text từ file ở bài viết trên của cd2k44 nhé.
2. Gán cao độ thiết kế cho đường polyline thì cũng giống như gán cao độ cho đường đồng mức (chắc bạn chưa biết điều này), bạn có thể dùng lệnh DET trong HS,Topo để gán cao độ, hoặc dùng lisp để gán cho nhanh, hoặc thủ công chút nữa là mở cửa sở propeties của autocad (Ctrl+1 = MO = ..) chọn đường polyline cần gán rồi thay đổi giá trị elevation trong cửa sổ propeties
Chúc thành công!

Chung tay xây dựng nền tảng vững chắc - [You must be registered and logged in to see this link.]

Admin
Admin

NewPost HAY QUA !!!

Bài gửi by minh8x6000 on Wed Nov 17, 2010 10:00 am

Admin đã viết:
minh8x6000 đã viết:anh ơi cho em hỏi cao độ thiết kế anh gán bằng text thi làm sao. anh vẽ mấy cái polyline đó sao nó hiểu cao độ thiết kế là bao nhiêu
1. Gán cao độ san nền HS bằng text giống như gán cao độ bằng đường đồng mức (polyline) thôi bạn àh, bạn cũng có thể xem video hướng dẫn cách san nền bằng cách gán cao độ bằng cách import cao độ text từ file ở bài viết trên của cd2k44 nhé.
2. Gán cao độ thiết kế cho đường polyline thì cũng giống như gán cao độ cho đường đồng mức (chắc bạn chưa biết điều này), bạn có thể dùng lệnh DET trong HS,Topo để gán cao độ, hoặc dùng lisp để gán cho nhanh, hoặc thủ công chút nữa là mở cửa sở propeties của autocad (Ctrl+1 = MO = ..) chọn đường polyline cần gán rồi thay đổi giá trị elevation trong cửa sổ propeties
Chúc thành công!

Cảm ơn anh rất nhiều.
Cách gán thì em hiểu, nhưng em chỉ thắc mắc ở chổ cao độ thiết kế" VD: như mình thiết kế theo độ dốc thì sao.
ah còn mục tạo bảng em chỉ tạo được bảng tổng thôi còn bảng chi tiết em không tạo được, không biết có lỗi gì không.
anh chỉ cho em biết thêm là quy tắc để lấy các ô khối lượng ở ngoài biên nhiều khi diện tích nhỏ có cần xóa đi không.
Mong anh thông cảm em hoc trắc địa, chuyên đi đo ở bên ngoài, giờ em mới xin được một công việc làm ở văn phòng. Nên thật sự em chưa rành về mấy thứ này lắm.
Thanks anh nhiều nha.

minh8x6000
Binh nhì

Bài gửi by cd2k44 on Wed Nov 17, 2010 10:13 am

Nếu bạn thiết kế theo độ dốc thì bạn cần phải thiết kế các đường đồng mức thể hiện được độ dốc đó.Dựa vào độ dốc thiết kế, cao độ TK max tính toán ra CDTK min và tạo các đường đồng mức tương ứng...Lỗi tạo bảng là sao, mình không hiểu ý của bạn nên không giải thích được

cd2k44
Chuẩn úy

Bài gửi by Admin on Wed Nov 17, 2010 11:24 am

minh8x6000 đã viết:
Admin đã viết:
Chúc thành công!

Cảm ơn anh rất nhiều.
Cách gán thì em hiểu, nhưng em chỉ thắc mắc ở chổ cao độ thiết kế" VD: như mình thiết kế theo độ dốc thì sao.
ah còn mục tạo bảng em chỉ tạo được bảng tổng thôi còn bảng chi tiết em không tạo được, không biết có lỗi gì không.
anh chỉ cho em biết thêm là quy tắc để lấy các ô khối lượng ở ngoài biên nhiều khi diện tích nhỏ có cần xóa đi không.
Mong anh thông cảm em hoc trắc địa, chuyên đi đo ở bên ngoài, giờ em mới xin được một công việc làm ở văn phòng. Nên thật sự em chưa rành về mấy thứ này lắm.
Thanks anh nhiều nha.
1. Thiết kế mặt phẳng thiết kế thì phần mềm ko hổ trợ mà người dùng phải tự thiết kế (gọi là mô hình thiết kế), theo mình, mô hình này bạn phải tính toán và sơ bộ vẽ các đường đồng mức thiết kế theo hướng dốc thoát nước sao đó sẽ tính toán cao độ phù hợp với từng độ dốc thoát nước để có cao độ thiết kế cho từng đường đồng mức (đường polyline bạn vừa vẽ), sau đó cứ định nghĩa nó là đường đồng mức thiết kế (chấp nhận cao độ lẻ Vd: 5.02 hay 5.36...) rồi dùnh HS hoặc Tôpo để xuất lại mô hình thiết kế (đường đồng mức) khi đó sẽ có các Đ ĐM chẵn (Vd: 5.00 5.20 ...) >> chỉnh sửa cho hợp lý >> định nghĩa lại mô hình thiết kế trên các đường đồng mức chạy ra và chỉnh sửa này (bỏ các đường cũ đi hoặc để lại cho toàn diện nhưng khi in tắt lớp layer ko in ra)
2. Trong HS không xuất được bảng khối lượng chi tiết từng ô lưới mà chỉ xuất được khối lượng theo từng cột của khu đất tính toán và bảng tổng hợp các lô đất tính toán >> xuất sang file txt thì dùng lệnh THB (tương tự Nova)
3. Các vòng tròn khối lượng và chỉ số cao độ ở ngoài biên lô đất xuất ra "tùm lum" rất khó nhìn, bạn chịu khó xoá "bớt" và "làm đẹp" nó bằng tay Shocked
Thân

Admin
Admin

Bài gửi by minh8x6000 on Wed Nov 17, 2010 11:31 am

Admin đã viết:
minh8x6000 đã viết:
Admin đã viết:
Chúc thành công!

Cảm ơn anh rất nhiều.
Thanks anh nhiều nha.
1. Thiết kế mặt phẳng thiết kế thì phần mềm ko hổ trợ mà người dùng phải tự thiết kế (gọi là mô hình thiết kế), theo mình, mô hình này bạn phải tính toán và sơ bộ vẽ các đường đồng mức thiết kế theo hướng dốc thoát nước sao đó sẽ tính toán cao độ phù hợp với từng độ dốc thoát nước để có cao độ thiết kế cho từng đường đồng mức (đường polyline bạn vừa vẽ), sau đó cứ định nghĩa nó là đường đồng mức thiết kế (chấp nhận cao độ lẻ Vd: 5.02 hay 5.36...) rồi dùnh HS hoặc Tôpo để xuất lại mô hình thiết kế (đường đồng mức) khi đó sẽ có các Đ ĐM chẵn (Vd: 5.00 5.20 ...) >> chỉnh sửa cho hợp lý >> định nghĩa lại mô hình thiết kế trên các đường đồng mức chạy ra và chỉnh sửa này (bỏ các đường cũ đi hoặc để lại cho toàn diện nhưng khi in tắt lớp layer ko in ra)
2. Trong HS không xuất được bảng khối lượng chi tiết từng ô lưới mà chỉ xuất được khối lượng theo từng cột của khu đất tính toán và bảng tổng hợp các lô đất tính toán >> xuất sang file txt thì dùng lệnh THB (tương tự Nova)
3. Các vòng tròn khối lượng và chỉ số cao độ ở ngoài biên lô đất xuất ra "tùm lum" rất khó nhìn, bạn chịu khó xoá "bớt" và "làm đẹp" nó bằng tay Shocked
Thân

cẢM ƠN ANH, EM ĐANG NHIÊM CỨU, CÓ GÌ EM XIN ANH CHỈ THÊM.
rẤT HÂN HẠNH ĐƯỢC QUEN BIẾT MẤY ANH.

minh8x6000
Binh nhì

Bài gửi by Admin on Wed Nov 17, 2010 7:30 pm

Rất hân hạnh được làm quen.
You are Wellcome!

Admin
Admin

Bài gửi by mientha on Mon Dec 27, 2010 2:41 pm

cai phan mem HS + topo tren win 7 khong duoc, mong cac ban giup do.
(xin loi khong goc duoc tieng viet vd: phaanf meemf)

mientha
Khám tuyển

Bài gửi by cd2k44 on Mon Dec 27, 2010 4:14 pm

[You must be registered and logged in to see this link.]
Link video hướng dẫn cài đặt đó bạn

cd2k44
Chuẩn úy

Bài gửi by hn2010 on Thu Jan 06, 2011 9:52 am

Cám ơn anh nhieu nha. Tôi tìm hướng dẫn này lâu rồi mà nay mới có. Chúc anh sức khỏe và thành đạt.

hn2010
Khám tuyển

Bài gửi by xuanthu on Thu Mar 10, 2011 3:07 pm

chao cac thanh vien trong dien dan. minh vua tham gia dien dan. minh dang can tim hieu chuc nang thanh lap ban do dia hinh cua phan mem topo, ai biet thi ve cho minh voi.
[code]day la mail cua minh
cam on nhieu nhe!

xuanthu
Binh nhì

Bài gửi by Admin on Thu Mar 10, 2011 9:44 pm

xuanthu đã viết:chao cac thanh vien trong dien dan. minh vua tham gia dien dan. minh dang can tim hieu chuc nang thanh lap ban do dia hinh cua phan mem topo, ai biet thi ve cho minh voi.
[code]day la mail cua minh
cam on nhieu nhe!
Chào bạn, chào mừng bạn đã ghé đến diễn đàn, diễn đàn là nơi học hỏi, trao đổi, và chia sẽ kiến thức, kinh nghiệm.
Bạn nói chức năng thành lập bản đồ địa hình của phần mềm Topo là sao, ý bạn nói đến chức năng biên tập nên một tờ bản đồ địa hình để in ấn hay bạn muốn nói đến chức năng tạo mô hình địa hình ở phần mềm Topo.
P/S "xuanthu": lần sau nhớ viết tiếng Việt có dấu nhé bạn

Admin
Admin

Bài gửi by xuanthu on Fri Mar 11, 2011 9:35 am

"Xuân Thu"
Uh, ý e là cách biên tấp một tờ bản đồ địa hình ấy.
Mấy anh có biết thì chỉ giúp em với.
e cảm ơn!

xuanthu
Binh nhì

Bài gửi by xuanthu on Fri Mar 11, 2011 9:51 am

Chào anh. Anh Tuấn
e vao diễn đàn muốn tìm hiêú về phần mềm topo.
e không hiếu khi minh biên tập bản đồ địa hình trên topo thì các địa vật minh gán thể nào.
anh biết chí e với

xuanthu
Binh nhì

Bài gửi by xuanthu on Sat Mar 26, 2011 9:08 pm

các anh cho e hỏi ! làm sao để hiến thị mô hình 3d trong topo vậy.
hay phần mềm của e bi lỗi gì?

xuanthu
Binh nhì

Bài gửi by xuanthu on Sat Mar 26, 2011 9:12 pm

các anh trong diễm đàn giúp e voí.
e cám ơn nhiều

xuanthu
Binh nhì

Bài gửi by hotanphi on Fri Apr 22, 2011 12:30 pm

Em chào Admin và các anh em trong diên đàn.
Em chuyên bên giao thông nên món san nênf này e ko biêts làm vì e chưa làm bao gio. Anh Admin co file video làm san nênf a cho em xin vơi.
Em chi co so liêụ đâù vào là file cao do .txt. Yêu câù san nênf theo code quy hoach
Em cảm ơn anh và mọi ngươi.
Chúc a và mọi ngươif sưcs khỏe và công tác tôts.

hotanphi
Binh nhì

Bài gửi by hotanphi on Fri Apr 22, 2011 6:06 pm

Em chào Admin
Em đang thiết kế san nền bằng HS2005 mà ko biết phải làm thế nào a nh oi
Mình chỉ có file cao độ .txt xuất từ máy toàn đạt ra và cao độ thiết kế san nền là 1 số cố định chẳng hạn. Làm thế nào để mình có thể tạo ra đựoc mô hình lưới tự nhiên và mô hình lưói thiết kế vậy anh. Trong hưóng dẫn chung chung quá em ko hiểu. Mong anh chỉ giúp
Em có đính kèm file
Với cao độ thiết kế san nền là 419.60m
Em rất mong đựoc sự chỉ giáo của Admin và mọi ngưòi.
Em xin cảm ơn

hotanphi
Binh nhì

Bài gửi by namdinh_vinhphuc on Mon Jan 30, 2012 1:39 pm

thank you!

namdinh_vinhphuc
Khám tuyển

Bài gửi by phamhoi3 on Thu Nov 08, 2012 11:26 am

chả thấy video hướng dẫn của Admin gán cao độ TK j cả , chỉ mô hình thì làm sao HS nội suy được CDTK nhỉ , mà mô hình tự nhiên thì còn hiểu vì lấy cao độ Tn làm mô hình nhưng mô hình TK làm j có cao độ nhỉ .ko hiểu

phamhoi3
Khám tuyển

Bài gửi by Admin on Fri Nov 09, 2012 7:02 pm

phamhoi3 đã viết:chả thấy video hướng dẫn của Admin gán cao độ TK j cả , chỉ mô hình thì làm sao HS nội suy được CDTK nhỉ , mà mô hình tự nhiên thì còn hiểu vì lấy cao độ Tn làm mô hình nhưng mô hình TK làm j có cao độ nhỉ .ko hiểu
Chào bạn, mô hình nào cũng do mình tự tạo ra thôi bạn ah. Thường thì mô hình tự nhiên do đơn vị khảo sát cung cấp có sẵn cao độ, hoặc đường đồng mức hiện trạng nên bạn không cần khởi tạo nữa. Còn mô hình thiết kế thì do người thiết kế tạo ra theo ý đồ thiết kế, chương trình và tính đến thời điểm này mình được biết, ko có chương trình nào tự động hoàn toàn việc này cả. Chỉ hỗ trợ một phần nhiều hoặc ít thao tác tuỳ mỗi chương trình thôi bạn ah.
Mình nói thế này cho bạn thực hiện theo mình là nhanh và hiệu quả nhé:
+ Đối với việc san nền trên các khu đất lớn đã có cao độ khống chế 1 số điểm, bạn tiến hành kẻ đường polyline (đường đồng mức) theo nguyên tắc thiết kế của bạn (thường là dốc thoát nước là chính) rồi định nghĩa cao độ cho các đường này thành đường đồng mức. Tiếp đó là tạo mô hình cho các đường này thành mô hình thiết kế rồi tiến hành san nền.
+ Trường hợp khác là, với khu vực nhỏ, có nhiều cao độ khống chế chi tiết (như nút giao thông chẳng hạn, cần các cao độ mặt đường, dốc mặt đường, dốc lề, cao độ dải phân cách,...) những cái này vẽ đường đồng mức như cách 1 thì khá vất vả và tốn thời gian, do vậy bạn chỉ cần nội suy các cao độ theo trắc dọc tuyến và đưa vào bình đồ (cao độ càng dày càng chính xác) sau đó dùng phần mềm san nền chạy ra đường đồng mức thiết kế ứng với các cao độ đó, bước tiếp theo là modify các đường đồng mức này cho hợp lý và chuẩn xác (vì chương trình nội suy có thể bị sai). Giờ ta lại tạo Mô hình thiết kế theo các đường đồng mức này rồi tha hồ san nền thôi Very Happy
Chúc thành công!

Admin
Admin

Bài gửi by tuongpro408 on Fri Nov 30, 2012 9:29 am

anh em ai có file .txt hay khu đất nào ko cho em xin với để em tính san nền với

tuongpro408
Khám tuyển

Bài gửi by Sponsored content Today at 9:12 am

Sponsored content